Lúc 7 giờ 30 phút một xe máy khởi hành đi từ A về B với vận tốc 40km/h.Đến 9 giờ một ô tô cũng xuất phát từ A đuổi theo xe máy với vận tốc 50km/h.Hỏi ô tô đuổi kịp xe máy lúc mấy giờ ?
Quảng cáo
2 câu trả lời 384
3 năm trước
Thời gian xe máy đi được đến lúc ô tô xuất phát là:
9 giờ - 7 giờ 30 phút=1 giờ 30 phút=1,5 giờ
Khi đó xe máy đi được là: 40x1,5=60 km
Hiệu vận tốc 2 xe là: 50-40=10 km/giờ
Thời gian từ khi ô tô xuất phát đến lúc gặp nhau là: 60 : 10=6 giờ
Thời điểm gặp nhau là: 9 giờ+6 giờ=15 giờ
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
1 9757
Gửi báo cáo thành công!