Bạn Trang dùng một nồi nhôm khối lượng 450 g để đun nóng 2 lít nước có nhiệt độ ban đầu, 35 độ C. Tính khối lượng nhiệt lượng tối thiểu cần cung cấp để đun sôi nước trong nồi. Cho nhiệt dung riêng của nhôm là 880J/kg.K, của nước là 4200J/kg.K.
Quảng cáo
1 câu trả lời 1096
3 năm trước
Nhiệt lượng cấp cho nước: Q1=m1.c1.(t2-t1)=2.4200.(100-35)=546000 J
Nhiệt lượng cấp cho ấm: Q2=m2.c2.(t2-t1)=0,45.880.(100-350=25740 J
=>Q=Q1+Q2=571740 J
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
2 9659
-
1 7957
-
7881
-
6116
-
4418
Gửi báo cáo thành công!