Hòa tan 0,4 gam SO3 vào a gam dung dịch H2SO4 10% thu được dung dịch H2SO4 12,25%.
a, Tính a.
b, Thêm 10ml dung dịch Ba(OH)2 0,5 mol vào dung dịch thu được ở trên bao kết tủa thêm tiếp 50ml dung dịch NaOH 0,8mol vào nước lọc rồi cho bay hơi thu được 6,44 gam chất rắn X. Tính X.
Quảng cáo
2 câu trả lời 1756
*khi hòa tan xảy ra phản ứng: SO3+H2O→H2SO4; nSO3=0,480=0,005 mol 0,005............0,005mCT H2SO4=a.10100+0,005.98=0,1a+0,49 (g)mdd=0,4+a (g)C%=12,25%=0,1a+0,490,4+a⇒0,1225(0,4+a)=0.1a+0.49⇒0,049+0,1225a=0,1a+0.49⇒0,0225a=0,441⇒a=19,6b/nH2SO4=0,1a+0,4998=0,025 mol* khi thêm Ba(OH)2: Ba(OH)2+H2SO4→BaSO4+2H2O 0,5.0,01.....0,005nH2SO4 còn=0,025-0,005=0,02 mol*khi thêm NaOH: 2NaOH +H2SO4→Na2SO4+2H2O 0,8.0,05.....0,02 .......0,02 ⇒P/Ư vừa đủchất rắn X là Na2SO4.nH2OMX=6,440,02=142+18n⇒n=10vậy X là Na2SO4.10H2O
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK74712
-
Hỏi từ APP VIETJACK4 60849