Cho đoạn mạch có sơ đồ như hình vẽ:

Trong đó R1 =18Ω, R2 = 12Ω, vôn kế chỉ 36V.
Tính số chỉ của ampe kế.
Quảng cáo
1 câu trả lời 1
Đáp án đúng là: 5A
Giải thích:
Cấu tạo mạch: R1 song song R2
Điện trở tương đương của đoạn mạch là:
Vôn kế chỉ 36V nghĩa là hiệu điện thế đặt vào hai đầu đoạn mạch là U = 36V.
Cường độ dòng điện chạy trong mạch chính là: I = U : Rtđ = 36 : 7,2 = 5A
Vậy số chỉ của ampe kế là 5A.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4156
-
2322
-
Hỏi từ APP VIETJACK2287
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1877
Gửi báo cáo thành công!
