Một đoạn mạch gồm 3 điện trở mắc song song R1 = 4Ω, R2 = 3Ω, R3 = 5Ω. Hiệu điện thế giữa 2 đầu R3 là 7,5V.
|
Phát biểu |
Đúng |
Sai |
|
a. Điện trở tương đương của đoạn mạch là 12Ω. |
|
|
b. Hiệu điện thế giữa 2 đầu R1, R2 là 7,5V. |
|
|
|
c. Cường độ dòng điện chạy qua R1 là 1,5A. |
|
|
|
d. Cường độ dòng điện chạy trong mạch chính là 1,5A. |
|
Quảng cáo
1 câu trả lời 1
Đáp án đúng là: a – Sai; b – Đúng; c – Sai; d – Sai
a – Sai: Điện trở tương đương của đoạn mạch là:
b – Đúng: Trong đoạn mạch gồm các điện trở mắc song song, U = U1 = U2 = U3 = 7,5V.
c – Sai: Trong đoạn mạch gồm các điện trở mắc song song, U = U1 = U2 = U3 = 7,5V.
Cường độ dòng điện chạy qua R1 là: I1 = U1 : R1 = 7,5 : 4 = 1,875A
d – Sai: Cường độ dòng điện chạy trong mạch chính là:
I = U : R
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4156
-
2322
-
Hỏi từ APP VIETJACK2287
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1877
