Một đoạn mạch gồm hai điện trở R1 = 5 Ω, R2 = 10 Ω mắc song song với nhau vào hai điểm có hiệu điện thế 5V. Điện trở tương đương và cường độ dòng điện qua mạch chính là
A. Rtđ = 15Ω, I = 0,3A.
B. Rtđ = 0,3Ω, I = 20A.
C. Rtđ = Ω, I = 1,5A.
D. Rtđ = 5Ω, I = 1A.
Quảng cáo
1 câu trả lời 1
Đáp án đúng là: C
Điện trở tương đương của đoạn mạch là:
Cường độ dòng điện qua mạch chính là: I = = 1,5A
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4156
-
2322
-
Hỏi từ APP VIETJACK2287
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1877
Gửi báo cáo thành công!
