Hai điện trở R1 và R2 được mắc song song với nhau, trong đó R1 = 6 Ω, dòng điện mạch chính có cường độ I = 1,2A và dòng điện đi qua điện trở R2 có cường độ I2 = 0,4A. Tính R2.
A. 10 Ω.
B. 12 Ω.
C. 15 Ω.
D. 13 Ω.
Quảng cáo
1 câu trả lời 1
Đáp án đúng là: B
Cường độ dòng điện chạy qua R1 là: I1 = I – I2 = 1,2 – 0,4 = 0,8A
Hiệu điện thế đặt vào hai đầu điện trở R1 là: U1 = I1 . R1 = 0,8. 6 = 4,8V
Do R1 song song R2 nên U2 = U1 = 4,8V
Điện trở R2 là:
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4156
-
2322
-
Hỏi từ APP VIETJACK2287
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1877
Gửi báo cáo thành công!
