Đặt hiệu điện thế U = 15V vào hai đầu đoạn mạch gồm hai điện trở R1 = 90Ω và R2 = 60Ω mắc nối tiếp. Hỏi cường độ dòng điện chạy qua R1 là bao nhiêu?
Quảng cáo
1 câu trả lời 1
Đáp án đúng là: 0,1A
Giải thích:
Điện trở tương đương của đoạn mạch là: Rtđ = R1 + R2 = 90 + 60 = 150Ω
Cường độ dòng điện chạy qua mạch chính là: I = U : Rtđ = 15 : 150 = 0,1A
Ta có R1 nối tiếp với R2 ⇒ I1 = I = 0,1A
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4156
-
2322
-
Hỏi từ APP VIETJACK2287
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1877
Gửi báo cáo thành công!
