Trong mạch điện gồm hai điện trở R1 = 6Ω và R2 = 8Ω mắc nối tiếp. Hiệu điện thế đặt vào hai đầu điện trở R1 là 4V. Tính điện trở tương đương của đoạn mạch và hiệu điện thế đặt vào hai đầu đoạn mạch.
Quảng cáo
1 câu trả lời 1
Đáp án đúng là: 14Ω và V
Giải thích:
Điện trở tương đương của đoạn mạch là: Rtđ = R1 + R2 = 6 + 8 = 14Ω.
Cường độ dòng điện chạy qua R1 là: I1 = U1 : R1 = 4 : 6 = A
Đoạn mạch gồm hai điện trở mắc nối tiếp I1 = I2 = I = A
Hiệu điện thế đặt vào hai đầu đoạn mạch là: U = I. Rtđ = . 14 = V
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4156
-
2322
-
Hỏi từ APP VIETJACK2287
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1877
Gửi báo cáo thành công!
