Đặt vào hai đầu đoạn mạch một hiệu điện thế U = 24V thì dòng điện chạy qua mạch có cường độ I = 3A. Người ta muốn giảm cường độ dòng điện xuống còn 1A bằng cách nối thêm vào mạch một điện trở Rx.
|
Phát biểu |
Đúng |
Sai |
|
a. Điện trở tương đương của đoạn mạch lúc sau là: 24Ω. |
|
|
b. Điện trở Rx có giá trị là 24Ω. |
|
|
|
c. Điện trở ban đầu của đoạn mạch là 72Ω. |
|
|
|
d. Hiệu điện thế đặt vào hai đầu điện trở Rx là 16V. |
|
Quảng cáo
1 câu trả lời 1
Đáp án đúng là: a – Đúng; b – Sai; c – Sai; d – Đúng
a – Đúng: Điện trở tương đương của đoạn mạch lúc sau là:
Rtđ = U : I = 24 : 1 = 24Ω
b – Sai: Điện trở ban đầu của mạch là: R = U : I = 24 : 3 = 8Ω
Điện trở Rx có giá trị là: Rx = Rtđ – R = 24 – 8 = 16Ω
c – Sai: Điện trở ban đầu của mạch là: R = U : I = 24 : 3 = 8Ω
d – Đúng: Hiệu điện thế đặt vào hai đầu điện trở Rx là
Ux = Ix. Rx = I. Rx = 1.16 = 16V
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4156
-
2322
-
Hỏi từ APP VIETJACK2287
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1877
