Khi đặt hiệu điện thế 1,5V vào hai đầu một dây dẫn thì cường dộ dòng điện chạy qua nó có cường độ 8mA. Muốn dòng điện chạy qua dây dẫn đó có cường độ giảm đi 2mA thì hiệu điện thế là bao nhiêu?
Quảng cáo
1 câu trả lời 1
Đáp án đúng là: 1,125V
Giải thích:
Đổi 8mA = 0,008A; 2mA = 0,002A
Điện trở của dây dẫn là: R = U : I = 15 : 0,008 = 187,5 Ω.
Khi cường độ giảm đi 2mA thì hiệu điện thế là:
U’ = I’.R = (0,008 – 0,002) . 187,5 = 1,125V.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4156
-
2322
-
Hỏi từ APP VIETJACK2287
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1877
Gửi báo cáo thành công!
