Cường độ dòng điện chạy qua một bóng đèn là 1,2A khi mắc nó vào hiệu điện thế 12V.
|
Phát biểu |
Đúng |
Sai |
|
a. Muốn cường độ dòng điện chạy qua bóng đèn tăng thêm 0,3A thì hiệu điện thế giữa hai đầu bóng đèn giảm đi 3V. |
|
|
b. Điện trở của dây dẫn này là 10Ω. |
|
|
|
c. Nếu tăng hiệu điện thế đặt vào 2 đầu dây tăng thêm 8V thì cường độ dòng điện chạy qua dây tăng thêm 0,8A. |
|
|
|
d. Nếu dây dẫn trên dài 1m và được làm bằng copper (đồng) thì tiết diện của dây là 1m2. |
|
Quảng cáo
1 câu trả lời 1
Đáp án đúng là: a – Sai; b- Đúng; c – Đúng; d - Sai
a – Sai: Điện trở của dây dẫn là:
Khi cường độ dòng điện chạy qua bóng đèn tăng thêm 0,3A thì cường độ dòng điện chạy qua dây khi đó là 1,2 + 0,3 = 1,5A
Lúc đó hiệu điện thế giữa hai đầu bóng đèn là: U’ = I’.R= 1,5. 10 = 15V
Vậy hiệu điện hiệu điện thế giữa hai đầu bóng đèn tăng thêm 3V.
b- Đúng: Điện trở của dây dẫn là:
c – Đúng: Nếu tăng hiệu điện thế đặt vào 2 đầu dây tăng thêm 8V thì hiệu điện thế lúc này là U’ = 12 + 8 = 20V.
Khi đó cường độ dòng điện chạy qua bóng đèn là:
Vậy cường độ dòng điện tăng thêm một lượng là 2 – 1,2 = 0,8A.
d – Sai: Ta có điện trở suất của copper (đồng) là 1,7.10-8 Ωm.
Từ công thức tính điện trở, tiết diện của dây dẫn là:
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4156
-
2322
-
Hỏi từ APP VIETJACK2287
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1877
