Một vật AB cao 2cm đặt trước một thấu kính hội tụ và cách thấu kính 10cm. Dùng một màn ảnh M, ta hứng được một ảnh A’B’ cao 4cm như hình vẽ.

Màn cách thấu kính một khoảng bao nhiêu?
Quảng cáo
1 câu trả lời 1
Đáp án đúng là: 20 cm
Giải thích:
Tia tới qua quang tâm O cho tia ló truyền thẳng ⇒ A và A’ nằm trên cùng đường thẳng qua O ⇒ ∆ABO∾ ∆A’B’O ⇒
⇒ OB’ = 2.BO = 2.10 = 20 cm
Vậy màn cách thấu kính một khoảng OB’ = 20 cm.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4156
-
2322
-
Hỏi từ APP VIETJACK2287
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1877
Gửi báo cáo thành công!
