Một bình gas (khí hóa lỏng) có chứa 12 kg hỗn hợp propane và butane, trong đó propane chiếm 27,5% về khối lượng. Khi đốt cháy hoàn toàn, 1 mol propane tỏa ra lượng nhiệt là 2220 kJ và 1 mol butane tỏa ra lượng nhiệt là 2850 kJ. Trung bình, lượng nhiệt tiêu thụ từ đốt khí gas của một hộ gia đình X là 10000 kJ/ngày, hiệu suất sử dụng nhiệt là 70%, giá của bình gas trên là 400000 đồng. Số tiền hộ gia đình X cần trả cho việc mua gas trong một tháng (30 ngày) là?
Quảng cáo
1 câu trả lời 11
Đáp án: ……………..
Hướng dẫn giải:
Đáp án đúng là: 288 600 đồng.
Giải thích:

Tổng lượng nhiệt tỏa ra khi đốt cháy 12 kg khí gas là:
75.2220 + 150.2850 = 594000 kJ.
Vì H% = 70%
lượng nhiệt thực tế đã dùng là 594000.70% = 415 800 kJ.
Số ngày dùng hết bình gas là
ngày.
41,58 ngày dùng hết bình gas trị giá 400 000 đồng.
1 tháng (30 ngày) tiêu tốn hết
đồng.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4156
-
2322
-
Hỏi từ APP VIETJACK2287
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1877
