Muốn trung hòa 6,72 gam một acid hữu cơ đơn chức X cần dùng 200 gam dung dịch NaOH 2,24%. Xác định công thức của X?
Quảng cáo
1 câu trả lời 13
Đáp án: ……………………………………………………………………………
Hướng dẫn giải
Đáp án đúng là: CH3COOH.
Giải thích:
Đặt công thức của acid hữu cơ đơn chức X là RCOOH
RCOOH + NaOH
RCOONa + H2O
Theo phương trình nRCOOH = nNaOH = 0,112 mol
MRCOOH =
Vậy MR + 12 + 16.2 = 60 ⇒ MR = 15 (CH3)
Acid cần tìm là CH3COOH.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4156
-
2322
-
Hỏi từ APP VIETJACK2287
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1877
Gửi báo cáo thành công!
