Đốt hoàn toàn V lít (ở đkc) khí thiên nhiên có chứa 96% CH4; 2% N2 và 2% CO2 rồi dẫn toàn bộ sản phẩm qua dung dịch nước vôi trong dư ta thu được 29,4 gam kết tủa. Giá trị của V là
Quảng cáo
1 câu trả lời 6
Đáp án: ……………………………………………………………………………
Hướng dẫn giải
Đáp án đúng là: 7,437 lít.
Giải thích:
Ta có:
CH4 + 2O2
CO2 + 2H2O
CO2 + Ca(OH)2
CaCO3 + H2O
Gọi x là số mol khí thiên nhiên cần
Ta có: 0,96x + 0,02x =0,294
⇒x = 0,3 mol.
Thể tích khí thiên nhiên cần là 0,3 . 24,79 = 7,437 lít.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4156
-
2322
-
Hỏi từ APP VIETJACK2287
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1877
Gửi báo cáo thành công!
