Một bóng đèn có ghi 220V - 60W mắc vào một nguồn điện. Khi đó cường độ dòng điện qua đèn là 0,18A thì ta thấy đèn sáng:
A. bình thường.
B. sáng yếu.
C. sáng mạnh.
D. không sáng.
Quảng cáo
1 câu trả lời 25
Đáp án đúng là: B
Ta có:
+ Số chỉ trên bóng đèn cho biết hiệu điện thế định mức và công suất định mức:
U = 220V, ? = 60W
+ Khi đèn sáng bình thường thì dòng điện chạy qua đèn có giá trị:
? = UI ⇒ I = ? /U = 60 /220 = 0,273A
⇒ Khi cường độ dòng điện qua đèn là 0,18A < 0,273A
⇒ Đèn sáng yếu hơn bình thường.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4156
-
2322
-
Hỏi từ APP VIETJACK2287
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1877
Gửi báo cáo thành công!
