Cho R1 = 15Ω, R2 = 20Ω, ampe kế chỉ 0,3A. Hiệu điện thế của đoạn mạch AB có giá trị là bao nhiêu?
Đáp án: …………………………………………………………………………….
Quảng cáo
1 câu trả lời 22
Đáp án đúng là: 10,5V
Giải thích:
Áp dụng biểu thức tính điện trở tương đương của mạch:
Rtd = R1 + R2 = 15 + 20 = 35Ω
Vận dụng biểu thức định luật Ôm tính hiệu điện: U = I.R = 0,3 . 35 = 10,5V
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4156
-
2322
-
Hỏi từ APP VIETJACK2287
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1877
Gửi báo cáo thành công!
