Đặt một hiệu điện thế U = 6V vào hai đầu đoạn mạch gồm ba điện trở R1 = 3Ω, R2 = 5Ω, R3 = 7Ω mắc nối tiếp.
|
Phát biểu |
Đúng |
Sai |
|
a. Điện trở tương đương của mạch là 15Ω. |
|
|
|
b. Cường độ dòng điện chạy qua mạch chính là 0,5A. |
|
|
|
c. Hiệu điện thế giữa hai đầu mỗi điện trở là bằng nhau và bằng 2,8V. |
|
|
|
d. Nếu mắc thêm điện trở R4 = 10Ω mắc nối tiếp vào đoạn mạch trên thì cường độ dòng điện chạy qua mạch chính không thay đổi. |
|
|
Quảng cáo
1 câu trả lời 26
a – Đúng. Điện trở tương đương của mạch là: Rtđ = R1 + R2 + R3 = 3 + 5 + 7 = 15Ω.
b – Sai. Cường độ dòng điện chạy qua mỗi điện trở là như nhau:
I = I1 = I2 = I3 = U/Rtđ = 6/15 = 0,4A.
c – Sai. Hiệu điện thế hai đầu mỗi điện trở là:
U1 = I.R1 = 0,4.3 = 1,2V
U2 = I.R2 = 0,4.5 = 2V
U3 = I.R3 = 0,4.7 = 2,8V
d – Sai. Nếu mắc thêm điện trở R4 = 10Ω mắc nối tiếp vào đoạn mạch trên thì cường độ dòng điện chạy qua mạch chính là: I = U/Rtđ = 6/(3+5+7+10) = 0,24A
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4156
-
2322
-
Hỏi từ APP VIETJACK2287
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1877
