Một thấu kính hội tụ có tiêu cự f = 20 cm. Một vật thật AB cách thấu kính 40 cm. Ảnh thu được cách thấu kính bao nhiêu cm?
Đáp án: …………………………………………………………………………….
Quảng cáo
1 câu trả lời 26
Đáp án đúng là: 40 cm
Giải thích:
Ta có: f = 20cm; d = 40cm
Vật đặt tại d = 2f = 40cm ⇒ ảnh thu được là ảnh thật ngược chiều với vật và bằng vật.
+ Áp dụng biểu thức:
Ta suy ra: d′ = = 40cm
⇒ Ảnh thu được là ảnh thật ngược chiều với vật, cách thấuQuảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4156
-
2322
-
Hỏi từ APP VIETJACK2287
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1877
Gửi báo cáo thành công!
