Đốt cháy hoàn toàn 1 tấn than (chứa 96% carbon về khối lượng, còn lại là các tạp chất trơ) sẽ phát thải bao nhiêu kg khí carbon dioxide?
Quảng cáo
1 câu trả lời 23
Đáp án:
……………………………………………………………………………
Hướng dẫn giải
Đáp án đúng là: 3520 kg
Giải thích:
Trong 1 tấn than đá: khối lượng C là 1000. = 960 (kg)
Số mol C: = 80 (kmol)
C + O2
CO2
Số kmol: 80 → 80
Khối lượng CO2: 44 . 80 = 3520 (kg).
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4105
-
2271
-
Hỏi từ APP VIETJACK2241
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1833
Gửi báo cáo thành công!
