Nung nóng 100 g một mẫu đá chứa 80% CaCO3 (về khối lượng) chỉ xảy ra phản ứng nhiệt phân muối calcium carbonate thành calcium oxide (rắn) và carbon dioxide (khí). Khối lượng chất rắn thu được sau phản ứng là bao nhiêu?
Quảng cáo
1 câu trả lời 17
Đáp án:
……………………………………………………………………………
Hướng dẫn giải
Đáp án đúng là: 64,8 gam
Giải thích:
Trong 100 g mẫu đá thì khối lượng CaCO3 là
= 80 (g)
⇒ Khối lượng tạp chất là 20 g.
=
= 0,8 (mol)
CaCO3
CaO + CO2
Số mol: 0,8 → 0,8
Chất rắn thu được gồm CaO và tạp chất, có khối lượng là:
56.0,8 + 20 = 64,8 (g).
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4105
-
2271
-
Hỏi từ APP VIETJACK2241
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1833
Gửi báo cáo thành công!
