Cho 10 g hỗn hợp X gồm Al2O3 và SiO2 vào dung dịch HCl dư, lượng HCl tối đa tham gia phản ứng là 0,3 mol. Hàm lượng SiO2 trong hỗn hợp X là bao nhiêu?
Quảng cáo
1 câu trả lời 9
Đáp án:
……………………………………………………………………………
Hướng dẫn giải
Đáp án đúng là: 49%
Giải thích:
Gọi số mol Al2O3 là x (mol)
Al2O3 + 6HCl → 2AlCl3 + 3H2O
Số mol: x → 6x
Ta có: 6x = 0,3→ x = 0,05 (mol).
Al2O3 có khối lượng: 102 . 0,05 = 5,1 (g)
⇒ SiO2 có khối lượng là 10 – 5,1 = 4,9 g
⇒ Hàm lượng SiO2 trong hỗn hợp là:
.100% = 49%.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4105
-
2271
-
Hỏi từ APP VIETJACK2241
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1833
Gửi báo cáo thành công!
