Từ 1,0 tấn mùn cưa chứa 50% cellulose điều chế được bao nhiêu kg ethanol. Biết hiệu suất của mỗi quá trình thủy phân cellulose và lên men glucose đều đạt 80%.
Quảng cáo
1 câu trả lời 14
Đáp án:
……………………………………………………………………………
Hướng dẫn giải
Đáp án đúng là: 181,73 kg
Giải thích:
Ta có sơ đồ: (C6H10O5)n → 2n C2H5OH
1 tấn mùn cưa chứa 50% cellulose nên:
mcellulose = mmùn cưa . 50% = 1000 . 50% = 500 kg
Tính theo phương trình:
lí thuyết = 
Ta có: Hquá trình = H1 . H2 = 80% . 80% = 64%
thực tế =
lí thuyết . Hquá trình = 283,95 . 64% = 181,73 (kg)
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4105
-
2271
-
Hỏi từ APP VIETJACK2241
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1833
Gửi báo cáo thành công!
