Khối lượng của tinh bột cần dùng trong quá trình lên men để tạo thành 5 lít ethylic alcohol 46° là (biết hiệu suất của cả quá trình là 72% và khối lượng riêng của ethylic alcohol nguyên chất là 0,8 g/mL)
Quảng cáo
1 câu trả lời 8
Đáp án:
……………………………………………………………………………
Hướng dẫn giải
Đáp án đúng là: 4,5 kg
Giải thích:
Ta có Vrượu nguyên chất = = 2,3 lít
⇒
= 2,3 . 0,8 = 1,84 kg = 1840 gam
(C6H10O5)n → 2nC2H5OH + 2nCO2
mtinh bột = = 3240 gam.Mà H = 72% → mtinh bột = = 4500 gam = 4,5 kg.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4105
-
2271
-
Hỏi từ APP VIETJACK2241
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1833
Gửi báo cáo thành công!
