Thủy phân 324 gam tinh bột với hiệu suất của phản ứng đạt 75%. Khối lượng glucose thu được là bao nhiêu?
Quảng cáo
1 câu trả lời 8
Đáp án:
……………………………………………………………………………
Hướng dẫn giải
Đáp án đúng là: 270 gam
Giải thích:
(C6H10O5)n + nH2O
nC6H12O6
Để đơn giản, xét 1 mắt xích tinh bột:
-C6H10O5- + H2O
C6H12O6
n1 mắt xích = = 2 mol
H = 75% ⇒
= 2 . 75% = 1,5 mol
⇒
= 1,5 . 180 = 270 gam
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4105
-
2271
-
Hỏi từ APP VIETJACK2241
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1833
Gửi báo cáo thành công!
