Đun nóng 8,9 gam chất béo (C17H35COO)3C3H5 với dung dịch KOH, sau phản ứng thu được m gam glycerol. Giá trị của m là
Quảng cáo
1 câu trả lời 7
Đáp án:
……………………………………………………………………………
Hướng dẫn giải
Đáp án đúng là: 0,92 gam
Giải thích:
= = 0,01 mol
Phương trình phản ứng:
(C17H35COO)3C3H5 + 3NaOH → 3C17H35COONa + C3H5(OH)3
0,01 0,01mol
Theo phương trình phản ứng ta có
= 0,01 mol
⇒
= 0,01.92 = 0,92 gam.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4105
-
2271
-
Hỏi từ APP VIETJACK2241
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1833
Gửi báo cáo thành công!
