Cho 36 gam glucose phản ứng với một lượng vừa đủ AgNO3 trong NH3 đun nóng, sau phản ứng thu được m gam khối lượng Ag. Giá trị của m là bao nhiêu?
Quảng cáo
1 câu trả lời 2
Đáp án:
……………………………………………………………………………
Hướng dẫn giải
Đáp án đúng là: 43,2 gam
Giải thích:
= = 0,2 mol
Phương trình hóa học được biểu diễn dưới dạng đơn giản như sau:
C6H12O6 + Ag2O
C6H12O7 + 2Ag
Theo PTHH: nAg = 2.
= 0,2 . 2 = 0,4 mol
⇒
= 0,4 . 108 = 43,2 gam.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4105
-
2271
-
Hỏi từ APP VIETJACK2241
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1833
Gửi báo cáo thành công!
