Hòa tan 84 gam ethylic alcohol vào nước để được 300 mL dung dịch alcohol. Biết Dalcohol = 0,8 g/cm3, Dnước = 1g/cm3 và thể tích không hao hụt khi pha trộn. Tính nồng độ phần trăm của dung dịch thu được.
Quảng cáo
1 câu trả lời 4
Đáp án:
……………………………………………………………………………
Hướng dẫn giải
Đáp án đúng là: 30,1%
Giải thích:
Ta có:

⇒
= 300 – 105 = 195 (mL)
⇒
= 195 . 1 = 195 (g)
⇒ mdd =
+
= 195 + 84 = 279 (g)
⇒ 
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4105
-
2271
-
Hỏi từ APP VIETJACK2241
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1833
Gửi báo cáo thành công!
