Nhiệt lượng tỏa ra khi đốt cháy 5 kg than chứa 90% carbon là bao nhiêu?
(Biết rằng khi đốt 1 mol carbon cháy tỏa ra 394 kJ nhiệt lượng)
A. 147 750 kJ.
B. 158 730 kJ.
C. 38 612 kJ.
D. 89 600 kJ.
Quảng cáo
1 câu trả lời 5
Đáp án đúng là: A
C + O2
CO2
Trong 5 kg than có chứa 0,9.5 = 4,5 kg carbon = 4 500 gam.
⇒ nC =
= 375 mol
Nhiệt lượng tỏa ra là:
Q = 375.394 = 147 750 kJ.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4105
-
2271
-
Hỏi từ APP VIETJACK2241
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1833
Gửi báo cáo thành công!
