Dẫn m gam hỗn hợp gồm methane và ethylene đi qua dung dịch nước bromine thì thấy lượng bromine tham gia phản ứng là 8 gam. Khí bay ra được đốt cháy hoàn toàn và dẫn sản phẩm cháy đi qua dung dịch Ba(OH)2 dư thì thu được 29,55 gam kết tủa. Tính giá trị của m.
Quảng cáo
1 câu trả lời 3
Đáp án:
……………………………………………………………………………
Hướng dẫn giải
Đáp án đúng là: 3,8 gam
Giải thích:
C2H4 + Br2 → C2H4Br2(1)
CH4 + 2O2
CO2 + 2H2O(2)
CO2 + Ba(OH)2 → BaCO3↓ + H2O (3)
= 0,15 (mol)
nBr2 = 0,05 (mol) ⇒
= 0,05 (mol)
Từ (3):
=
= 0,15 (mol)
⇒
= 0,15 (mol)
⇒ m = 0,15 . 16 + 0,05 . 28 = 3,8 (g).
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4105
-
2271
-
Hỏi từ APP VIETJACK2241
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1833
Gửi báo cáo thành công!
