Một vật khối lượng 400g được thả rơi tự do từ độ cao 20m so với mặt đất. Tốc độ lớn nhất vật đạt được là bao nhiêu?
Đáp án: ……………………………………………………………………………
Quảng cáo
1 câu trả lời 11
Đáp án đúng là: 20 m/s
Giải thích:
Đổi đơn vị: 400 g = 0,4 kg; v0 = 0 m/s
Trọng lượng của vật là P = 10m = 10.0,4 = 4 N
Thế năng của vật là Wt = Ph = 4. 20 = 80 (J)
Trong quá trình rơi, động năng và thế năng của vật có thể chuyển hóa qua lại lẫn nhau.
Khi động năng của vật lớn nhất thì thế năng bằng 0 nhưng tổng cơ năng của vật là không đổi.
Wđmax = Wtmax ó
ó
⇒ vmax = 20 (m/s)
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4088
-
2256
-
Hỏi từ APP VIETJACK2210
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1819
Gửi báo cáo thành công!
