Cho 100 mL dung dịch CH3COOH 2 M tác dụng hết với Zn thấy thoát ra V L khí H2 ở đkc. Tính V.
Quảng cáo
2 câu trả lời 22
\[{n_{C{H_3}{\rm{COOH}}}} = \frac{{100}}{{1000}}.2 = 0,2(mol)\]
PTHH: Zn + 2CH3COOH → (CH3COO)2Zn + H2
Theo PTHH: \[{n_{{H_2}}} = \frac{1}{2}{n_{C{H_3}{\rm{COOH}}}} = \frac{1}{2}.0,2 = 0,1(mol)\]
\[ \Rightarrow {V_{{H_2}}} = 0,1.24,79 = 2,479(L).\]
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4156
-
2322
-
Hỏi từ APP VIETJACK2287
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
1877
Gửi báo cáo thành công!
