Quảng cáo
2 câu trả lời 34
Ta có:
Vận tốc ca nô khi xuôi dòng: 15 km/h.
Vận tốc dòng nước: 2 km/h.
Bước 1: Tính vận tốc ca nô trong nước yên lặng
vca nô=15−2=13 km/h
Bước 2: Tính vận tốc ca nô khi ngược dòng
vngược dòng=13−2=11 km/h
Bước 3: Tính quãng đường AB
Thời gian đi ngược dòng từ B về A:
1 giờ 30 phút=1,5 giờ
Quãng đường:
AB=v×t=11×1,5=16,5 km
Đáp số: 16,5 km.
Vận tốc Cano khi không tính vận tốc dòng nước là: 15 - 2 = 13 (km/h).
Vận tốc Cano khi đi ngược dòng là: 13 - 2 = 11 (km/h).
Đổi: 1 giờ 30 phút = 1,5 giờ .
Quãng đường AB là: 11 x 1,5 = 16,5 (km).
Vậy quãng đường AB dài 16,5 km.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
68524 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
61404 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
51315 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
48333 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
42110 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
38192 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
34535 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
32395
Gửi báo cáo thành công!
