biểu đồ hình quạt tròn biểu diễn kết quả thống kê theo tính theo tỉ số phần trăm số nhân viên ở các bộ phận của công ty A bộ phận nào có nhiều nhân viên nhất 3 số số nhân viên bộ phận kế toán bằng bao nhiêu phần trăm số nhân viên phòng nhân sự biết công ty có 480 nhân viên tính tỉ số nhân viên của mỗi bộ phận biết tổng mức thưởng tết của bộ phận kế toán là 100,8 triệu đồng và mỗi nhân viên được thưởng như nhau tính mức tiền thưởng tết của bộ phận nhân sự
Quảng cáo
2 câu trả lời 38
Để trả lời các câu hỏi của bạn, tôi cần có thông tin cụ thể về biểu đồ hình quạt tròn đó. Bạn vui lòng cung cấp thêm thông tin về tỉ lệ phần trăm số nhân viên ở mỗi bộ phận của công ty A nhé.
Tuy nhiên, tôi có thể hướng dẫn bạn cách giải quyết các vấn đề này khi có đủ thông tin:
1. Bộ phận có nhiều nhân viên nhất:
Bạn hãy quan sát biểu đồ hình quạt tròn, bộ phận nào chiếm tỉ lệ phần trăm lớn nhất thì bộ phận đó có nhiều nhân viên nhất.
2. Tỉ lệ phần trăm số nhân viên bộ phận kế toán so với phòng nhân sự:
Bạn lấy tỉ lệ phần trăm của bộ phận kế toán chia cho tỉ lệ phần trăm của phòng nhân sự, sau đó nhân với 100%.
3. Số nhân viên của mỗi bộ phận:
Bạn lấy tỉ lệ phần trăm của mỗi bộ phận nhân với tổng số nhân viên của công ty (480 người).
4. Mức tiền thưởng tết của bộ phận nhân sự:
Bước 1: Tính số nhân viên của bộ phận kế toán.
Bước 2: Tính mức tiền thưởng tết của mỗi nhân viên bộ phận kế toán (lấy tổng mức thưởng chia cho số nhân viên).
Bước 3: Tính số nhân viên của bộ phận nhân sự.
Bước 4: Tính mức tiền thưởng tết của bộ phận nhân sự (lấy mức tiền thưởng của mỗi nhân viên nhân với số nhân viên của bộ phận nhân sự).
Ví dụ minh họa (giả định):
Giả sử biểu đồ có các số liệu sau:
Bộ phận kế toán: 20%
Phòng nhân sự: 25%
Khi đó:
Bộ phận nhân sự có nhiều nhân viên nhất.
Tỉ lệ phần trăm số nhân viên bộ phận kế toán so với phòng nhân sự là: (20/25) * 100% = 80%.
Số nhân viên bộ phận kế toán là: 480*20%=96 người.
Số nhân viên phòng nhân sự là: 480*25%=120 người.
Mức tiền thưởng của 1 người ở bộ phận kế toán là: 100,8/96 = 1,05 triệu đồng.
Mức tiền thưởng tết của bộ phận nhân sự là: 1,05*120=126 triệu đồng.
Hãy cung cấp cho tôi số liệu cụ thể của biểu đồ để tôi có thể giúp bạn giải quyết bài toán một cách chính xác nhất nhé!
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Điểm bài kt môn Toán HKI của 32 học sinh lớp 7A đc ghi trong bảng sau:
7 5 4 6 4 6 5 8 8 2 4 8 5 6 9 8 4 7 9 5 5 5 7 2 7 5 5 8 6 10 a)Dấu hiệu ở đây là gì ?
b)Lập bảng "tần số" và nhận xét
c)Tính số TB cộng và tìm mốt của dấu hiệu
d)Vẽ biểu đồ đoạn thẳng
e)Giả sử em có điểm kiểm tra môn toán HKI là 2 điểm,em hãy đưa ra 2 giải pháp để khắc phục điểm yếu kém của bản thân trong thời gian tới(có phân tích hợp lý)
f)Giả sử em đc bài kiểm tra môn toán HKI là 10,em hãy nêu 2 kinh nghiệm để học tốt
4 4540 -
Điểm bài kiểm tra môn Toán học kỳ 1 của 32 học sinh lớp 7A được ghi trong bảng sau:
7 4 4 6 6 4 6 8 8 7 2 6 4 8 5 6 9 8 4 7 9 5 5 5 7 2 7 6 7 8 6 10 a) Dấu hiệu ở đây là gì ?
b) Lập bảng tần số
c) Tính số trung bình cộng
d) Từ bảng tần số hãy rút ra nhận xét (số các giá trị của dấu hiệu, số các giá trị khác nhau, giá trị lớn nhất, giá trị nhỏ nhất, các giá trị thuộc vào khoảng nào là chủ yếu)
e) Vẽ biểu đồ đoạn thẳng
3019 -
2 2177
-
Số lần nhảy dây trong một phút của một số học sinh được ghi lại như sau:
7685 79 78 74 74 78 78 74 76 82 80 79 79 80 79 79 76 86 85 76 80 78 78 86 74 79 80 85 76 79 78
79 82 78 a) Dấu hiệu ở đây là gì? Số các giá trị là bao nhiêu?
b) Hãy lập bảng “tần số” và rút ra một số nhận xét.(Hướng dẫn nhận xét như trong câu b bài 7/SGK Toán 7-tập 2 trang 11.Còn phần cuối thì nhận xét là các giá trị thuộc vào khoảng nào là chủ yếu và chiếm tỉ lệ bao nhiêu %?)1 2002 -
1662
-
Điểm kiểm tra Toán (học kì I) của học sinh lớp 7C được cho ở bảng 15:
Giá trị (x) 0 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 Tần số (n) 0 0 0 2 8 10 12 7 6 4 1 N = 50 Biểu diễn bằng biểu đồ đoạn thẳng
1594