a) tính % về khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp x
b) Nếu cho 18,2 hỗn hợp x H2SO4 đặc nóng đủ thì sau phản ứng thể tích khi thu được là bao nhiêu?
Giả sử khí thoát ra duy nhất là SO2
Quảng cáo
2 câu trả lời 28
Chào bạn, dưới đây là lời giải chi tiết cho bài tập hóa học của bạn:
a) Tính % về khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp X:
Phản ứng của Al với HCl:2Al + 6HCl → 2AlCl₃ + 3H₂
Cu không phản ứng với HCl.
Tính số mol H₂:n(H₂) = V(H₂)/22,4 = 6,72/22,4 = 0,3 mol
Từ phản ứng của Al và HCl, ta có:n(Al) = (2/3) * n(H₂) = (2/3) * 0,3 = 0,2 mol
Tính khối lượng Al:m(Al) = n(Al) * M(Al) = 0,2 * 27 = 5,4 gam
Tính khối lượng Cu:m(Cu) = m(hỗn hợp) - m(Al) = 18,2 - 5,4 = 12,8 gam
Tính phần trăm khối lượng mỗi kim loại:%Al = (m(Al)/m(hỗn hợp)) * 100% = (5,4/18,2) * 100% ≈ 29,67%
%Cu = (m(Cu)/m(hỗn hợp)) * 100% = (12,8/18,2) * 100% ≈ 70,33%
b) Tính thể tích khí SO₂ thu được khi cho hỗn hợp X tác dụng với H₂SO₄ đặc nóng:
Phản ứng của Al với H₂SO₄ đặc nóng:2Al + 6H₂SO₄ → Al₂(SO₄)₃ + 3SO₂ + 6H₂O
Phản ứng của Cu với H₂SO₄ đặc nóng:Cu + 2H₂SO₄ → CuSO₄ + SO₂ + 2H₂O
Tính số mol SO₂ từ Al:n(SO₂) = (3/2) * n(Al) = (3/2) * 0,2 = 0,3 mol
Tính số mol Cu:n(Cu) = m(Cu)/M(Cu) = 12,8/64 = 0,2 mol
Tính số mol SO₂ từ Cu:n(SO₂) = n(Cu) = 0,2 mol
Tính tổng số mol SO₂:n(SO₂) = 0,3 + 0,2 = 0,5 mol
Tính thể tích SO₂:V(SO₂) = n(SO₂) * 22,4 = 0,5 * 22,4 = 11,2 lít
Kết luận:
a) Phần trăm khối lượng Al là khoảng 29,67%, phần trăm khối lượng Cu là khoảng 70,33%.
b) Thể tích khí SO₂ thu được là 11,2 lít.
a) Tính % về khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp X:
Phản ứng của Al với HCl:2Al + 6HCl → 2AlCl₃ + 3H₂
Cu không phản ứng với HCl.
Tính số mol H₂:n(H₂) = V(H₂)/22,4 = 6,72/22,4 = 0,3 mol
Từ phản ứng của Al và HCl, ta có:n(Al) = (2/3) * n(H₂) = (2/3) * 0,3 = 0,2 mol
Tính khối lượng Al:m(Al) = n(Al) * M(Al) = 0,2 * 27 = 5,4 gam
Tính khối lượng Cu:m(Cu) = m(hỗn hợp) - m(Al) = 18,2 - 5,4 = 12,8 gam
Tính phần trăm khối lượng mỗi kim loại:%Al = (m(Al)/m(hỗn hợp)) * 100% = (5,4/18,2) * 100% ≈ 29,67%
%Cu = (m(Cu)/m(hỗn hợp)) * 100% = (12,8/18,2) * 100% ≈ 70,33%
b) Tính thể tích khí SO₂ thu được khi cho hỗn hợp X tác dụng với H₂SO₄ đặc nóng:
Phản ứng của Al với H₂SO₄ đặc nóng:2Al + 6H₂SO₄ → Al₂(SO₄)₃ + 3SO₂ + 6H₂O
Phản ứng của Cu với H₂SO₄ đặc nóng:Cu + 2H₂SO₄ → CuSO₄ + SO₂ + 2H₂O
Tính số mol SO₂ từ Al:n(SO₂) = (3/2) * n(Al) = (3/2) * 0,2 = 0,3 mol
Tính số mol Cu:n(Cu) = m(Cu)/M(Cu) = 12,8/64 = 0,2 mol
Tính số mol SO₂ từ Cu:n(SO₂) = n(Cu) = 0,2 mol
Tính tổng số mol SO₂:n(SO₂) = 0,3 + 0,2 = 0,5 mol
Tính thể tích SO₂:V(SO₂) = n(SO₂) * 22,4 = 0,5 * 22,4 = 11,2 lít
Kết luận:
a) Phần trăm khối lượng Al là khoảng 29,67%, phần trăm khối lượng Cu là khoảng 70,33%.
b) Thể tích khí SO₂ thu được là 11,2 lít.
Quảng cáo