Một oxide của Sulfur (lưu huỳnh) có thành phần trăm của Sulfur (lưu huỳnh) là 40% và Oxi là 60%. Biết oxide này có khối lượng mol phân tử là 80 g/mol. Hãy tìm công thức hóa học của oxide đó.
Cho nguyên tử khối: O=16, Cu=64, Mg=24, Fe=56, Cl=35,5, Ag =108, N=14.
Quảng cáo
5 câu trả lời 150
nS=40 g32 g/mol=1.25 molnS=40 g32 g/mol=1.25 mol
nO=60 g16 g/mol=3.75 molnO=60 g16 g/mol=3.75 mol
Để tìm tỉ lệ, ta chia số mol của từng nguyên tố cho số mol nhỏ nhất trong hai số mol đó:
- Tỉ lệ mol của S:
1.251.25=11.251.25=1
- Tỉ lệ mol của O:
3.751.25=33.751.25=3
Từ tỉ lệ số mol, ta có thể viết công thức hóa học của oxide:
Công thức=SO3
- Khối lượng mol của SO₃:
- Khối lượng mol của S: 32 g/mol
- Khối lượng mol của O: 3×16=48 g/mol
- Tổng khối lượng mol của SO₃:
32+48=80 g/mol
Công thức hóa học của oxide lưu huỳnh này là:
SO3
nS=40 g32 g/mol=1.25 mol��=40 g32 g/mol=1.25 mol
nO=60 g16 g/mol=3.75 mol��=60 g16 g/mol=3.75 mol
Để tìm tỉ lệ, ta chia số mol của từng nguyên tố cho số mol nhỏ nhất trong hai số mol đó:
- Tỉ lệ mol của S:
1.251.25=11.251.25=1
- Tỉ lệ mol của O:
3.751.25=33.751.25=3
Từ tỉ lệ số mol, ta có thể viết công thức hóa học của oxide:
Công thức=SO3Công thức=SO3
- Khối lượng mol của SO₃:
- Khối lượng mol của S: 32 g/mol
- Khối lượng mol của O: 3×16=483×16=48 g/mol
- Tổng khối lượng mol của SO₃:
32+48=80 g/mol32+48=80 g/mol
Công thức hóa học của oxide lưu huỳnh này là:
SO3
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
2966