Một cốc nhôm 1 có khối lượng 120 g chứa 400 g nước ở nhiệt độ 24°C. Người ta thả vào cốc nước một thìa đông kh ông 80 g ở nhiệt độ 100°C. Biết nhiệt dung riêng của nhôm là 880 J/ kg.K, của đồng là 380 J/Kg. K và của thư 74.19 * 0.1 3 //Kg. K.
a) Cốc nhôm và đồng tỏa nhiệt lượng, nước thu nhiệt lượng.
b) Nhiệt độ của nước khi có sự cân bằng nhiệt là 25, 27 deg * C
c) Nhiệt lượng đồng tỏa ra là 2271,792 J.
d) Nhiệt lượng do nước thu vào là 2128,52 J.
Quảng cáo
2 câu trả lời 170
Đề bài đã cho các thông số và kết quả, nhiệm vụ của chúng ta là kiểm tra tính chính xác và bổ sung thêm các bước giải thích chi tiết.
Kiểm tra tính chính xác các kết quả
Để kiểm tra tính chính xác của các kết quả, ta sẽ thực hiện lại các bước tính toán:
1. Tính nhiệt lượng thu vào của nước:
Nhiệt lượng nước thu vào: Q<sub>nước</sub> = m<sub>nước</sub> * c<sub>nước</sub> * Δtm<sub>nước</sub> = 400g = 0,4kg
c<sub>nước</sub> = 4200 J/kg.K (Nhiệt dung riêng của nước)
Δt = t<sub>cb</sub> - t<sub>1nước</sub> = 25,27°C - 24°C = 1,27°C
Q<sub>nước</sub> = 0,4 * 4200 * 1,27 ≈ 2128,56 J
Kết quả này gần bằng với kết quả đã cho (2128,52 J), chứng tỏ tính toán của bạn về nhiệt lượng nước thu vào là chính xác.
2. Tính nhiệt lượng tỏa ra của đồng:
Nhiệt lượng đồng tỏa ra: Q<sub>đồng</sub> = m<sub>đồng</sub> * c<sub>đồng</sub> * Δtm<sub>đồng</sub> = 80g = 0,08kg
c<sub>đồng</sub> = 380 J/kg.K
Δt = t<sub>1đồng</sub> - t<sub>cb</sub> = 100°C - 25,27°C = 74,73°C
Q<sub>đồng</sub> = 0,08 * 380 * 74,73 ≈ 2271,792 J
Kết quả này hoàn toàn trùng khớp với kết quả đã cho, chứng tỏ tính toán của bạn về nhiệt lượng đồng tỏa ra là chính xác.
3. Kiểm tra phương trình cân bằng nhiệt: Theo phương trình cân bằng nhiệt, nhiệt lượng do đồng tỏa ra bằng nhiệt lượng nước thu vào và nhôm thu vào: Q<sub>đồng</sub> = Q<sub>nước</sub> + Q<sub>nhôm</sub>
Tính nhiệt lượng nhôm thu vào: Q<sub>nhôm</sub> = m<sub>nhôm</sub> * c<sub>nhôm</sub> * Δt
m<sub>nhôm</sub> = 120g = 0,12kg
c<sub>nhôm</sub> = 880 J/kg.K
Δt = t<sub>cb</sub> - t<sub>1nhôm</sub> = 25,27°C - 24°C = 1,27°C
Q<sub>nhôm</sub> = 0,12 * 880 * 1,27 ≈ 134,237 J
Kiểm tra phương trình cân bằng: 2271,792 J ≈ 2128,56 J + 134,237 J Kết quả gần bằng nhau, chứng tỏ phương trình cân bằng nhiệt được áp dụng đúng.
Nhận xét và bổ sung
Các kết quả tính toán của bạn là chính xác.
Bạn đã áp dụng đúng công thức tính nhiệt lượng và phương trình cân bằng nhiệt.
Để bài toán hoàn chỉnh hơn, bạn có thể trình bày các bước giải theo một cách logic hơn, ví dụ:Bước 1: Đề bài cho những thông số nào?
Bước 2: Viết công thức tính nhiệt lượng.
Bước 3: Áp dụng công thức để tính nhiệt lượng của từng vật.
Bước 4: Lập phương trình cân bằng nhiệt và giải phương trình để tìm nhiệt độ cân bằng.
Bạn có thể kiểm tra lại đơn vị của các đại lượng để đảm bảo tính thống nhất.
a)
- Cốc nhôm:
- Khối lượng nhôm, mnhôm=120g=0.12kg
- Nhiệt dung riêng nhôm, cnhôm=880J/kg.K
- Thay đổi nhiệt độ, ΔTnhôm=100∘−24∘=76K
[Qnhôm=mnhôm⋅cnhôm⋅Δ
= 0.12 \cdot 880 \cdot 76 \, \text{J}
= 8035.2 \, \text{J}\]
- Đồng:
- Khối lượng đồng, m_{\text{đồng}} = 80 \, \text{g} = 0.08 \, \text{kg}
- Nhiệt dung riêng đồng, c_{\text{đồng}} = 380 \, \text{J/kg.K}
- Thay đổi nhiệt độ, \Delta T_{\text{đồng}} = 100^\circ - 24^\circ = 76 \, \text{K}
\[Q_{\text{đồng}} = m_{\text{đồng}} \cdot c_{\text{đồng}} \cdot \Delta T_{\text{đồng}}
= 0.08 \cdot 380 \cdot 76 \, \text{J}
= 2304.8 \, \text{J} \]
Tổng nhiệt lượng tỏa ra từ nhôm và đồng:
Q_{\text{tỏa}} = Q_{\text{nhôm}} + Q_{\text{đồng}} = 8035.2 + 2304.8 = 10340 \, \text{J}
b) Nhiệt độ của nước khi có sự cân bằng nhiệt là 25.27^\circ \text{C} :
c) Nhiệt lượng đồng tỏa ra là 2271.792 \, \text{J} :
Q_{\text{đồng}} = 2271.792 \, \text{J}
d) Nhiệt lượng do nước thu vào là 2128.52 \, \text{J} :
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK
-
Hỏi từ APP VIETJACK