Người thợ rèn nung nóng một khối thép hình trụ chiều cao h = 20 cm, diện tích đáy S = 100 cm ở nhiệt độ 25 °C trong lò nung trong thời gian 15 phút rồi lấy ra thi nhiệt độ của khối thép là 820 °C. Cho rằng chỉ có 20% nhiệt lượng của lò nung tỏa ra được truyền cho khối thép. a) Tính nhiệt lượng lò nung tỏa ra trong 1 giây. b) Người thợ rèn lấy khối thép (ở 820°C) từ lò ra đặt thẳng đứng trong một chậu sứ (cách nhiệt) hình trụ tròn, đường kính đáy trong là d = 30 cm đang chứa M(kg) nước ở nhiệt độ 20 °C. Khi cân bằng nhiệt, nhiệt độ của khối thép là 70 °C và độ cao mực nước trong chậu bằng độ cao của khối thép. Hãy tính khối lượng nước M chứa trong chậu lúc đầu. Xem rằng chỉ có nước và khối thép trao đổi nhiệt với nhau. Cho: Khối lượng riêng của nước là D,= 1000 kg/m’; của thép là D= 7900 kg/m. Nhiệt dung riêng của nước là c, = 4200 J/kg.K; của thép là c=460 J/kg.K. Nhiệt hóa hơi của nước là L=2,3.10° J/kg; nhiệt độ sôi của nước là 100°C; z =
Quảng cáo
2 câu trả lời 298
b, Khối nước chứa trong chậu lúc đầu là 13,23 kg
Khối lượng nước còn lại trong chậu sứ sau cân bằng nhiệt là 12,13 kg
a, 263781000 ( J )
b, Khối nước chứa trong chậu lúc đầu là 13,23 kg
Khối lượng nước còn lại trong chậu sứ sau cân bằng nhiệt là 12,13 kg
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
2 9659
-
1 7957
-
7881
-
6116
-
4418