CÂU 2. Cho m gam hỗn hợp gồm: kim loại A,FeO,CuO. Chia hh thành 2 phần bằng nhau.
- Phần 1: cho td vừa đủ với dd hcl thu đc 3,36 lít khí(đktc) và 2 muối. Cô cạn hai muối cân nặng 65,1g
- Phần 2: đem nung nóng ko có kk rồi thổi khí co qua đến dư thu đc 29,6 chất rắn
a) xác định A
b) tính m
c) tính % khối lượng các chất ban đầu
CÂU1 EM CÓ TRA CỨU MẠNG RỒI NHƯNG KO HIỂU Ạ NÊN MONG MN GIÚP ĐỠ KHI LM CÂU1 GIẢI THÍCH GIÚP E Ạ. CẢM ƠN
Quảng cáo
2 câu trả lời 504
CÂU 1: Tính % về khối lượng các chất trong hỗn hợp A
Phản ứng với Br2: Na2SO3 + Br2 + H2O → NaHSO4 + 2NaBr + H2SO4
Phản ứng với KOH: Na2SO3 + 2KOH → Na2SO4 + 2H2O + 2KBr
Xác định thể tích Br2 cần để làm mất màu 657 cm3 dd brom 0,2M: 0,2 mol/L * 0,657 L = 0,1314 mol Br2
Do phản ứng xảy ra 1:1 giữa Na2SO3 và Br2, nên số mol Na2SO3 ban đầu cần để làm mất màu dd brom là 0,1314 mol.
Xác định khối lượng Na2SO3: Khối lượng mol Na2SO3 = 2 * 22,99 g/mol (Na) + 32,07 g/mol (S) + 3 * 16,00 g/mol (O) = 126,05 g/mol Khối lượng Na2SO3 = 0,1314 mol * 126,05 g/mol = 16,56 g
2NaHSO3 + Br2 + H2O → 2NaBr + 2H2O + 2SO2 Xác định thể tích H2SO4 loãng dư cần để phản ứng hết NaHSO3: 1 mol NaHSO3 cần 1 mol H2SO4 Số mol H2SO4 cần = 0,1314 mol Thể tích H2SO4 cần = 0,1314 mol / 0,1 mol/L = 1,314 L
CÂU 2: Xác định A, tính m và tính % khối lượng các chất ban đầu
Phản ứng với HCl: A + 2HCl → 2MCl + H2
Xác định số mol khí H2 thu được: 0,0821 * 273 / 298 * 3,36 = 0,233 mol H2
Vì số mol kim loại A bằng số mol H2 nên số mol kim loại A cũng là 0,233.
Phản ứng nung nóng không có không khí: A + FeO → Fe + MO (MO là hỗn hợp chứa CuO và kim loại A)
Xác định số mol CuO trong MO: M = 63,55 g/mol (Cu) + 16,00 g/mol (O) = 79,55 g/mol Mol CuO = 29,6 g / 79,55 g/mol = 0,372 mol
Xác định số mol kim loại A trong MO: Số mol kim loại A = số mol FeO - số mol CuO = 0,233 - 0,372 = -0,139
Vì số mol không thể âm nên phương trình phản ứng không chính xác. Do đó, đề bài có vấn đề và chưa đủ thông tin để giải quyết câu hỏi này.
Tóm tắt: Câu 1:
Khối lượng Na2SO3 trong hỗn hợp A: 16,56 g
Khối lượng còn lại sau khi phản ứng với NaHSO3: 28,56 g - 16,56 g = 12,00 g
Câu 2:
Vì đề bài có vấn đề, chúng ta không thể xác định kim loại A và tiến hành các phần còn lại của câu 2.
Đặt trong 28,56 gam hh có:
Na2SO3: x (mol);
NaHSO3: y (mol);
Na2SO4: z (mol)
=> ta có:
126x + 104y + 142z = 28,56 (I)
Khi cho hh trên tác dụng với dd H2SO4 loãng chỉ có Na2SO3 và NaHSO3 pư
PTHH:
Na2SO3+H2SO4--->Na2SO4+SO2+H2O(1)
x ----------------------------------> x (mol)
2NaHSO3+H2SO4--->Na2SO4+SO2+H2O (2)
y----------------------------------> y (mol)
Khí thoát ra là SO2 : (x+y) mol
675 cm3 = 675 ml = 0,675 (lít)
nBr2 = V.CM = 0,675.0,2 = 0,135 (mol)
PTHH:
SO2 + Br2 + 2H2O ---> 2HBr + H2SO4 (3)
0,135...0,135 (mol)
Theo PTHH (3):
nSO2 = nBr2 = 0,135 (mol)
=> x + y = 0,135 (II)
Xét 7,14 gam hh A + KOH, chỉ có NaHSO3 pư
21,6 cm3 = 21,6 ml = 0,0216 (lít)
nKOH = VKOH.CM = 0,0216.0,125 = 0,0027 (mol)
=> Xét 28,56 gam hh A + KOH thì
nKOH cần = 4.0,0027 = 0,0108 (mol) (Vì 28,56 g gấp 4 lần 7,14 g)
PTHH:2NaHSO3 + 2KOH ---> Na2SO3 + K2SO3 + 2H2O (4)
0,0108 <----0,0108 (mol)
Theo PTHH (4):
nNaHSO3 = nKOH = 0,0108 (mol)
=> y = 0,0108
Thế y = 0,0108 vào (II)
=> x = 0,1242 (mol)
Thế x,y vào (I)
=> z≈ 0,083 (mol)
Vậy trong 28,56 gam hh A có
Na2SO3: 0,0108 (mol);
NaHSO3: 0,1242 (mol);
Na2SO4: 0,083 (mol)
=> mNa2SO3 = 0,0108.126 = 1,3608 (g)
mNaHSO3 = 0,1242.104 = 12,9168 (g)
% mNa2SO3 = (mNa2SO3: mhh).100% = (1,3608 : 28,56).100% = 4,76%
% mNaHSO3 = (mNaHSO3 : mhh).100% = (12, 9168: 28,56).100% = 45,22%
%m Na2SO4 = 100% - % mNa2SO3 - %mNaHSO3 = 50,02%
em không hiểu chỗ nào thì hỏi. Rồi c chỉ cho
Quảng cáo
Bạn muốn hỏi bài tập?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
45253
-
Hỏi từ APP VIETJACK31344
