Quảng cáo
2 câu trả lời 515
Trên mạch 1 của gen có 10% Ađênin, vậy số nu Ađênin trên mạch 1 là:
3000 * 10% = 300 nu Ađênin.
Trên mạch 2 của gen có 600 Ađênin và 150 Xitozin. Vậy tổng số nu trên mạch 2 là:
600 + 150 = 750 nu.
Để xác định số nu mỗi loại trên từng mạch của gen, chúng ta cần biết tỷ lệ phần trăm của từng loại nu trên mạch 2.
Ví dụ, nếu tỷ lệ phần trăm Ađênin trên mạch 2 là 40%, thì số nu Ađênin trên mạch 2 sẽ là:
750 * 40% = 300 nu Ađênin.
Tương tự, nếu tỷ lệ phần trăm Xitozin trên mạch 2 là 20%, thì số nu Xitozin trên mạch 2 sẽ là:
750 * 20% = 150 nu Xitozin.
Do không có thông tin về tỷ lệ phần trăm của từng loại nu trên mạch 2, nên không thể xác định số nu mỗi loại trên từng mạch của gen.
Một gen có 3000 nu, trên mạch 1 của gen có 10% Ađênin, tức là có $3000 \times 10\% = 300$ Ađênin. Do đó, trên mạch 1 còn lại $3000 - 300 = 2700$ nu khác. Trên mạch 2 của gen có 600 Ađênin và 150 Xitozin, tổng cộng là $600 + 150 = 750$ nu. Do đó, trên mạch 2 còn lại $3000 - 750 = 2250$ nu khác. Vậy trên mạch 1 của gen có 300 Ađênin và 2700 nu khác, trên mạch 2 của gen có 600 Ađênin, 150 Xitozin và 2250 nu khác.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
38650
-
Hỏi từ APP VIETJACK23888
-
17840
