Một người dự định đi từ A đến B trong một khoảng thời gian nhất định. Nếu người đó với vận tốc 40 km/giờ thì đến B chậm mất 15 phút, nếu người đó đi với vận tốc 50 km/giờ thì đến B sớm hơn 15 phút so với dự định. Tính quãng đường AB.
Quảng cáo
1 câu trả lời 327
Thời gian người đó đi đến B với vận tốc 40km/h chậm hơn so với dự định là 15 phút
mà thời gian người đó đến B với vận tốc 50km/h nhanh hơn so với dự định là 15 phút
nên thời gian người đó đi đến B với vận tốc 40km/h (gọi là t 1 ) sẽ dài hơn thời gian người đó đến B với vận tốc 50km/h (gọi là t2) là
15+ 15 = 30 phút.
Vậy t1 - t2 = 30
Ta lại có:
Trên cùng một quãng đường, thời gian tỉ lệ nghịch với vận tốc
nên t1/t2=50/40=5/4
bài toán hiệu tỉ:
t1 |-----|-----|-----|-----|-----|
t2 |-----|-----|-----|-----|
từ sơ đồ, ta có
Thời gian đi hết quãng đường AB với vận tốc 40km/h là:
30 :(5 - 4 ) x 5 = 150 phút = 2,5 giờ
Vậy quãng đường AB là:
40 x 2,5 = 100 km
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
8 42298