Dẫn 4,48 lít SO2 qua 100ml ding dịch KOH 4M thu được X. Biết phản ứng xảy ra hoàn toàn. Muối nào được tạo thành trong dung dịch X? Có khối lượng bao nhiêu gam.
Giúp mik vs ạ chiều mik nộp r
Quảng cáo
1 câu trả lời 676
Số mol SO2= 4,48/22,4= 0,2 mol
Số mol KOH = 0,1.4=0,4 mol
Có t=nOH-/nSO2=0,4/0,2=2
=> sau phản ứng tạo muối K2SO3
nK2SO3= nSO2= 0,2 mol ( BTNto S)
=> mK2SO3= 0,2.158=31,6 gam
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK101601
-
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
64465 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
59055 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
42112 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
39235
Gửi báo cáo thành công!
