Cho 17,6 MnO2 tác dụng vừa đủ với dụng dịch HCL thu được khí có màu vàng lục ( ở điều kiện tiêu chuẩn). Xác định giá thể tích khí đó
Quảng cáo
2 câu trả lời 636
Giả sử khối lượng MnO2 là 17,4g.
Phương trình:
MnO2+4HCl𝑡𝑜→MnCl2+Cl2↑+2H2O
Tính toán:
𝑛MnO2=17,487=0,2 mol
Theo phương trình:𝑛Cl2=𝑛MnO2=0,2 mol.
Thể tích khí (đktc):
𝑉Cl2=0,2×22,4=4,48 lít
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK101601
-
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
64465 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
59055 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
42112 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
39235
Gửi báo cáo thành công!

