một ấm đun nước bằng nhôm có khối lượng 0,5 kg chứa 1,5 lít nước ở 20 độ c. Tính nhiệt lượng cần thiết để đun sôi ấm nước , biết nhiệt dung riêng của nước là 4200J/kg.K , nhiệt dung riêng của nhôm là 880J/kg.K
Quảng cáo
2 câu trả lời 674
539200 J
Tóm tắt:
m1= 0,5kg
V2= 1,5 lít => m2= 1,5kg
t1= 20°C
t2= 100°C
C1= 880 J/kg.K
C2= 4200 J/kg.K
Làm bài :
Nhiệt lượng cân thiết để ấm nhôm nóng tới 100°C là:
Q1= m1*C1*(t2-t1)= 0,5*880*(100-20)= 35200(J)
Nhiệt lượng cần thiết để nước trong ấm nóng lên tới 100°C là:
Q2= m2*C2*(t2-t1)= 1,5*4200*(100-20)=504000 (J)
Nhiệt lượng tối thiểu để làm sôi ấm nước là:
Q= Q1+Q2= 35200+504000= 539200(J)= 539,2(kJ)
=>> Vậy muốn làm sôi ấm nước cần nhiệt lượng là 539,2(kJ)
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
2 9659
-
1 7957
-
7881
-
6116
-
4418