
Dương Hải Phòng
Sắt đoàn
55
11
Câu trả lời của bạn: 19:58 20/04/2022
Mùa thu, lá xanh dần chuyển sang lá vàng úa, ánh nắng đã dịu đi không còn gây gắt làm cho tôi mơn mang nhớ về ngày tựu trường.
Câu trả lời của bạn: 19:56 20/04/2022
Chu vi hình tròn đó là :
12 x 2 x 3,14 = 75,36 ( cm )
Câu trả lời của bạn: 19:48 20/04/2022
Gọi nhiệt độ cuối cùng của nước là t.
Nhiệt lượng cần để nước nóng lên là:
Q = m.c(t - 18) = 25.4200(t - 18)
= 105 000t - 1890000
Theo bài ra Q = 1260kJ = 1260 000J
nên: 1260 000 = 105 000t - 1890000
<=> 105000t = 3150000
<=> t = 30
Vậy nhiệt độ của nước sau khi nhận nhiệt lượng trên là: 30 độ C
Câu hỏi:
Câu trả lời của bạn: 19:42 20/04/2022
Tính chất oxit bazo :
- Tác dụng với nước tạo dung dịch bazo
Na2O+H2O→2NaOHNa2O+H2O→2NaOH
- Tác dụng với axit tạo muối và nước
BaO+2HCl→BaCl2+H2OBaO+2HCl→BaCl2+H2O
- Tác dụng với oxit axit
CaO+CO2to→CaCO3CaO+CO2→toCaCO3
Tính chất oxit axit :
- Tác dụng với nước tạo dung dịch axit
SO3+H2O→H2SO4SO3+H2O→H2SO4-
- Tác dụng với bazo tạo muối
2NaOH+SO2→Na2SO3+H2O2NaOH+SO2→Na2SO3+H2O
- Tác dụng với oxit bazo
BaO+SO2to→BaSO3
Câu trả lời của bạn: 19:41 20/04/2022
Tóm tắt:
m1= 0,5kg
V2= 1,5 lít => m2= 1,5kg
t1= 20°C
t2= 100°C
C1= 880 J/kg.K
C2= 4200 J/kg.K
Làm bài :
Nhiệt lượng cân thiết để ấm nhôm nóng tới 100°C là:
Q1= m1*C1*(t2-t1)= 0,5*880*(100-20)= 35200(J)
Nhiệt lượng cần thiết để nước trong ấm nóng lên tới 100°C là:
Q2= m2*C2*(t2-t1)= 1,5*4200*(100-20)=504000 (J)
Nhiệt lượng tối thiểu để làm sôi ấm nước là:
Q= Q1+Q2= 35200+504000= 539200(J)= 539,2(kJ)
=>> Vậy muốn làm sôi ấm nước cần nhiệt lượng là 539,2(kJ)
Câu trả lời của bạn: 19:29 20/04/2022
b) đầu tiên ta viết phương trình ra và xác định hệ số a b c như sau
x^2 - 2mx + m^2 - 1 =0 ( a= 1, b= -2m , b'= -m , c=m^2-1)
Ta giải theo công thức nghiệm . Ở đây có thể sử dụng denta hoặc đenta phẩy nhưng vì hệ số b chẵn nên dùng đenta phẩy sẽ dễ dàng hơn. Cách làm như sau :
∆'=(-m)^2 - 1 . (m^2 -1)
= m^2 - m^2 +1
= 1 > 0 với mọi m
=> Phương trình luôn có hai nghiệm phân biệt với mọi m
Theo định lí Vi - ét ta có : {x1 + x2 = -b/a = m/1 ( lưu ý là m/1 thì có thể viết thành m luôn )
x1 . x2 = c/a = m^2-1
theo bài ra ta có :
x1 + x2 = 12
m =12 ( m chính là x1+x2 ở phần định lí Vi ét ở trên )
Vậy m = 12
Câu trả lời của bạn: 19:12 20/04/2022
Gồm 2 bộ phận chính là stato và roto.