Cho 64g hỗn hợp bột Mg, Fe tác dụng với dung dịch HCl dư thấy thoát ra 4,48 lít khí H2 (đktc). Khối lượng muối thu được?
Quảng cáo
2 câu trả lời 932
Bước 1: Tính số mol H2
??2=4,4822,4=0,2 mol
Bước 2: Tính khối lượng ??−
???−=2⋅??2=0,4 mol
???−=0,4×35,5=14,2 gam
Bước 3: Tính khối lượng muối
?mui=?kim loi+???−=64+14,2=78,2 gam
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK106607
-
Hỏi từ APP VIETJACK65310
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
59380 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
42507
Gửi báo cáo thành công!

