Nguyễn Phạm Như Ý.
Hỏi từ APP VIETJACK
Trộn dung dịch chứa 20,8 gam bải clorua (BaCl2) vào dung dịch chứa 14,2 gam natri sunfat ( Na2SO4) thu được sản phẩm trong đó có 23,3 gam bari sunfat (BaSO4) và m gam natri clorua (NaCl) . Hãy tính giá trị của m .
Giúp em với ạ
Giúp em với ạ
Quảng cáo
2 câu trả lời 282
3 năm trước
Chất sản phẩm: BaSO4, NaCl
Chất tham gia phản ứng: BaCl2, Na2SO4
Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng:
m BaCl2 + m Na2SO4 = m BaSO4 + mNCl
↔ 20,8 + 14,2 = 23,3 + mNaCl
↔ mNaCl = 20,8 + 14,2 –
ĐS: mNaCl = 11,7 gam
3 năm trước
Bài làm:
Chất sản phẩm: BaSO4, NaCl
Chất tham gia phản ứng: BaCl2, Na2SO4
Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng:
mBaCl2 + mNa2SO4 = mBaSO4 + mNaCl
↔ 20,8 + 14,2 = 23,3 + mNaCl
↔ mNaCl = 20,8 + 14,2 – 23,3 = 11,7 (g)
ĐS: mNaCl = 11,7 gam
Quảng cáo
Gửi báo cáo thành công!