Một ấm nước điện có điện trở là 80 (Ω), cường độ dòng điện chạy qua ấm khi đó là 2,5 A.
a. Tính nhiệt lượng của bếp tỏa ra trong 1s.
b. Tính nhiệt lượng cần cung cấp cho 1,5lít nước ở 250C sôi đến 1000C . Biết nhiệt dung riêng của nước là 4200J/Kg.K.
c. Tính hiệu suất của bếp trong để đun sôi lượng nước trên trong thời gian 20 phút.
d. nếu mỗi ngày sử dụng ấm điện này 2 giờ. Tính tiền điện phải trả trong 30 ngày, nếu giá 1kW.h là 2000đ
Quảng cáo
1 câu trả lời 486
a)Nhiệt lượng của bếp tỏa ra trong 1s là:
Q=I2.R.t=2,52.80.1=500 (J)
b)
Đổi : 1,5 lít nước =1,5 kg nước
Nhiệt lượng cần cung cấp cho 1,5kg nước ở 25°C sôi đến 100°C là:Q1=m.c.∆
c) Đổi: 20 phút=1200 s
Nhiệt lượng của bếp toả ra trong 20 phút là:
Hiệu suất của bếp là:
d)
Nhiệt lượng của bếp toả ra trong 30 ngày là:
Tiền điện phải trả trong 30 ngày là:
30. 2000 =60 000 (đồng)
Quảng cáo