Câu1. Một dây dẫn bằng nikêlin dài 6m được mắc vào giữa hai điểm có hiệu điệnthế 12V. Biết cường độ dòng điện qua dây bằng 0,1A. Tính tiết diện dây?
Quảng cáo
1 câu trả lời 1549
3 năm trước
Dây làm bằng niken=>ρ=1,1.10-6 ΩmĐiện trở dây là:R=UI=120,1=160ΩMà R=ρlS<=>1,1.10-6.6S=160<=>S=4,125.10-8 m2=0,04125 mm2Vậy S=0,04125mm2.
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
Gửi báo cáo thành công!